สมาคมอุตสาหกรรมเทคโนโลยีชีวภาพไทย (ThaiBIO) นำภาพบรรยากาศ และเนื้อหาบางส่วนในการสัมมนาหัวข้อ “BIOTEC Breakthroughs for a Better Life นวัตกรรมเทคโนโลยีชีวภาพเพื่อชีวิตที่ดีกว่า”ซึ่งจัดในวันที่ 6 กันยายน 2566 ในงาน Thailand Lab International 2023 ณ Hall 103-104 ไบเทค บางนา มาแบ่งปันค่ะ
งานสัมมนานี้ได้รับเกียรติจาก ดร.ภก.ชาญณรงค์ เตชะอังกูล ประธานกลุ่มอุตสาหกรรมเทคโนโลยีชีวภาพ สภาอุตสาหกรรม มากล่าวเปิดการสัมมนาและปาฐกถาในหัวข้อ “ทิศทางของอุตสาหกรรมไบโอเทคในประเทศไทย” ว่าอุตสาหกรรมไบโอเทคเป็นอุตสาหกรรมที่ตอบโจทย์เศรษฐกิจของประเทศไทยและทั่วโลก ประเทศไทยตั้งให้อุตสาหกรรมนี้อยู่ในเป้าหมายยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปี โดยจะกระตุ้นการสร้างอุตสาหกรรมและการลงทุนในประเทศ มุ่งอุตสาหกรรมต่างๆ เช่น การผลิตสารเคมีชีภาพ สารตัวกลางหรือ ingredients, พลาสติกชีวภาพ อุตสาหกรรมการแพทย์และสุขภาพเป็นเป้าหมายแรกๆ ประเทศไทยมีความหลากหลายทางชีวภาพ, นโยบาย BCG และโครงการจากทางราชการ เช่น EECi, EEC และBOI สนับสนุน เขตระเบียงเศรษฐกิจภาคตะวันออก, ภาคเหนือตอนล่าง จ.นครสวรรค์ และภาคอีสานตอนกลาง เป็นจุดแข็งที่จะช่วยส่งเสริมอุตสาหกรรมนี้ ผู้ประกอบการไทยที่สนใจในอุตสาหกรรมเทคโนโลยีชีวภาพควรมีความร่วมมือกับภาคีที่มีจุดแข็งในด้านต่างๆมาสนับสนุนกันได้ทั้งในระดับประเทศและในระดับโลกจะสามารถสร้างความเข้มแข็งและมีขีดความสามารถแข่งขันในตลาดโลกได้อย่างรวดเร็วกว่าการสร้างความสำเร็จเพียงลำพัง
ในการสัมมนาครั้งนี้ผู้จัดได้เชิญวิทยากร 3 ท่าน มาให้ความรู้ใน 3 เทคโนโลยีของความเป็น professional ของแต่ละท่าน
![✨](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t7b/1.5/16/2728.png)
![🦄](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/te6/1.5/16/1f984.png)
![✨](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t7b/1.5/16/2728.png)
![🦄](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/te6/1.5/16/1f984.png)
![✨](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t7b/1.5/16/2728.png)
![🦄](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/te6/1.5/16/1f984.png)
สมาคมThaiBIO ขอขอบคุณผู้ดำเนินรายการผู้ทรงคุณวุฒิทั้ง 2 ท่าน ดร.ภก.นิลสุวรรณ ลีลารัศมี และ พ.ท.นพ.โชคชัย สุวรรณกิจบริหาร กับคำถามเพิ่มความกระจ่างในทุกเทคโนโลยี ดร.ขวัญชนิตร ตันติเวชกุล คุณเทวา อุปทานปรีชา ดร.พิมพ์นภา ณีศะนันท์ ตัวแทนกรรมการสมาคมฯ คณะทำงานทุกท่าน และ สุดท้ายดร.ณัฐพศุตม์ ภัทธิราสินสิริ ประธานจัดงาน ที่ร่วมกันสร้างสรรค์กิจกรรมถ่ายทอดข้อมูลความรู้ด้านอุตสาหกรรมเทคโนโลยีชีวภาพเพื่อประโยชน์ของสังคมไทย
สมาคมฯ หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้มีโอกาสนำเสนอกิจกรรมที่เป็นประโยชน์ต่ออุตสาหกรรมเทคโนโลยีชีวภาพไทยเพื่อส่งเสริมการขับเคลื่อนเศรษฐกิจไทยต่อไป
![อาจเป็นรูปภาพของ 9 คน และ ข้อความ](https://scontent.fbkk29-8.fna.fbcdn.net/v/t39.30808-6/378336170_693008722862254_7790245309124989038_n.jpg?_nc_cat=102&ccb=1-7&_nc_sid=5614bc&_nc_eui2=AeHsPMh72_znHUgkJQGaXLm6rcAwbcOUpOitwDBtw5Sk6K5JriILDF2wg-kjF2zdZLUbfsslz4g2JXrU7j46n2Oc&_nc_ohc=BTh2tni3SKYAX_aRKNy&_nc_ht=scontent.fbkk29-8.fna&oh=00_AfCZFF7QDyxuUgcADb8u6oJ2GPForYhLa2aoNUoxpjxt9Q&oe=651015ED)
![อาจเป็นรูปภาพของ 5 คน, ห้องข่าว และ ข้อความ](https://scontent.fbkk29-5.fna.fbcdn.net/v/t39.30808-6/377981369_693011712861955_3527103006159967764_n.jpg?stp=cp6_dst-jpg&_nc_cat=107&ccb=1-7&_nc_sid=5614bc&_nc_eui2=AeFvz7g_LA06--8Zg0fKQUx3yB7vNt4Pu_bIHu823g-79luQaiAn97yaXEq5RPo0PEnDys2BPRnrdxNtmWUhKdmE&_nc_ohc=dpESkpx9LkcAX_LfwO5&_nc_oc=AQnWW5_lJUc-g4WODSCtcvHsQONE5FgaCNt-kM3Hbzrl8BRNGVl9uzpvLKLSLAYrw3Q&_nc_ht=scontent.fbkk29-5.fna&oh=00_AfC_88MQl19pRR9vH3naMFHsU2hVxT31HyY91Y4BlnQy0g&oe=65111394)
![อาจเป็นรูปภาพของ 5 คน และ การจัดแสง](https://scontent.fbkk29-5.fna.fbcdn.net/v/t39.30808-6/378032343_693012196195240_7150243352438097915_n.jpg?_nc_cat=107&ccb=1-7&_nc_sid=5614bc&_nc_eui2=AeHm6aCnndYYk4JJlRdeixbOSLZo4KnVOF9ItmjgqdU4X99n7ZLlfhi_JIqrbe69b7cA7HjOxitcQxZ4jIi8fYer&_nc_ohc=lUef04JzsEkAX9iIV1n&_nc_ht=scontent.fbkk29-5.fna&oh=00_AfDhJGilXORbUDcgIDmF5WsjSnP9D4PyvK-66N5EwsL2SA&oe=6510DA9E)